Home உலக செய்திகள் புதுப்பிக்கப்பட்ட தடைப் பட்டியலில் பல தமிழ், முஸ்லிம் அமைப்புக்கள் மற்றும் தனிநபர்கள் இன்னும் இருப்பது ஏமாற்றமளிக்கிறது:...

புதுப்பிக்கப்பட்ட தடைப் பட்டியலில் பல தமிழ், முஸ்லிம் அமைப்புக்கள் மற்றும் தனிநபர்கள் இன்னும் இருப்பது ஏமாற்றமளிக்கிறது: GTF

55
0

பல்வேறு புலம்பெயர் தமிழ் அமைப்புகள் மற்றும் தனிநபர்களின் பட்டியலில் இருந்து நீக்கப்பட்டதை வரவேற்றுள்ள GTF புதுப்பிக்கப்பட்ட தடைப் பட்டியலில் பல தமிழ், முஸ்லிம் அமைப்புக்கள் மற்றும் தனிநபர்கள் இன்னும் இருப்பது ஏமாற்றமளிப்பதாக தெரிவித்துள்ளது.

இது குறித்து நேற்றைய தினம் (20) வெளியிட்டுள்ள அறிக்கையிலேயே இவ்வாறு குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது. மேலும் அவ் அறிக்கையில் தெரிவிக்கப்பட்டிருப்பதாவது;

இலங்கையில் மேம்பட்ட இன உறவுகள் மற்றும் பொருளாதார விளைவுகளை அடைவதற்கான முக்கியமான படியாக பல்வேறு புலம்பெயர் தமிழ் அமைப்புகள் மற்றும் தனிநபர்களின் பட்டியலில் இருந்து நீக்கப்பட்டதை குளோபல் தமிழ் மன்றம் (GTF) வரவேற்கிறது.

எவ்வாறாயினும், ஆகஸ்ட் 1, 2022 அன்று வர்த்தமானியில் வெளியிடப்பட்ட புதுப்பிக்கப்பட்ட பட்டியலில் பல தமிழ் மற்றும் முஸ்லிம் அமைப்புக்கள் மற்றும் தனிநபர்கள் இன்னும் இருப்பது ஏமாற்றமளிக்கிறது. அரசியல் நிகழ்ச்சி நிரலுக்கு ஏற்ற வகையில் பட்டியலிடுதல் மற்றும் நீக்குதல் போன்ற இந்த குழப்பமான செயல்முறையை நிறுத்துமாறு GTF இலங்கை அரசாங்கத்தை கேட்டுக்கொள்கிறது.

2014 ஆம் ஆண்டு முதல், இலங்கைக்குள் மட்டுமல்ல, வெளிநாடுகளிலும். பேச்சு சுதந்திரம் மற்றும் கருத்து வேறுபாடுகளை நசுக்குவதற்கும், மனித உரிமை பாதுகாவலர்களை அச்சுறுத்துவதற்கும் இலங்கை அரசாங்கத்தால் தவறாகப் பயன்படுத்தப்பட்டது.

இலங்கையில் சமாதானம், நீதி, சமத்துவம் மற்றும் நல்லிணக்கத்தை மேம்படுத்துவதில் ஆக்கப்பூர்வமான பங்கை வகிப்பதற்காக 2009 இல் போர் முடிவடைந்த பின்னர் உருவாக்கப்பட்ட GTF – அமைப்புடன் இது சிறப்பாக விளக்கப்பட்டுள்ளது.

UNHRC உட்பட போர்க்கால பொறுப்புக்கூறலை ஊக்குவிக்கும் அதே வேளையில், அனைத்து சமூகங்களும் ஏற்றுக்கொள்ளக்கூடிய நீடித்த அரசியல் தீர்வை நோக்கி செயல்படும் நோக்கத்துடன், அரசியல்வாதிகள், சிவில் சமூக ஆர்வலர்கள் மற்றும் ஊடகவியலாளர்கள் உட்பட இலங்கையிலுள்ள அனைத்து பங்குதாரர்களுடனும் GTF உயர் மட்ட ஈடுபாட்டைப் பேணி வருகிறது.

இலங்கை முழுவதும் பல பிராந்தியங்கள் மற்றும் சமூகங்களில் புனர்வாழ்வு, மருத்துவ அவசரநிலைகள் மற்றும் அபிவிருத்தி முயற்சிகள் தொடர்பான இலக்கு நடவடிக்கைகளிலும் GTF ஈடுபட்டுள்ளது.

அதன் குறிப்பிடத்தக்க வெளிப்படைத்தன்மை, வெளிப்படைத்தன்மை மற்றும் சர்வதேச அங்கீகாரம் மற்றும் அதன் தத்துவம் மற்றும் அணுகுமுறையில் மாறாமல் இருந்த போதிலும், GTF இரண்டு முறை ‘பட்டியலுக்கு’ உள்ளேயும் வெளியேயும் தன்னைக் கண்டறிந்தது – 2014 இல் பட்டியலிடப்பட்டது, 2015 இல் பட்டியலிடப்பட்டது, 2021 இல் மீண்டும் பட்டியலிடப்பட்டது மற்றும் 2022 இல் பட்டியலிடப்பட்டது.

சர்வதேச சமூகம் மற்றும் பல இலங்கை பங்குதாரர்கள் (ஊடகங்கள் உட்பட) இந்தப் பட்டியலைப் புறக்கணித்ததற்கு GTF நன்றி தெரிவிக்கிறது.

உண்மையில், நவம்பர் 2021 மற்றும் மார்ச் 2022 இல் அமெரிக்காவில் நடந்த முக்கியமான சந்திப்புகள் உட்பட, எங்களின் இராஜதந்திர ஈடுபாடுகள், காமன்வெல்த் மற்றும் ஐக்கிய நாடுகள் மற்றும் தெற்காசியாவின் வெளியுறவுத்துறை, காமன்வெல்த் மற்றும் மேம்பாட்டு அலுவலகத்தில் (FCDO) மற்றும் தெற்காசியாவிற்கான மாநில அமைச்சரையும் சந்தித்தோம்.

ஐக்கிய நாடுகள் சபை (ஐ.நா.) உட்பட பல்வேறு முக்கிய ஈடுபாடுகள் இந்த பட்டியலினால் பாதிக்கப்படவில்லை. ஆனால் இலங்கையில் நல்லிணக்கம், புனர்வாழ்வு மற்றும் பொருளாதார முன்னேற்றம் ஆகியவற்றில் தடையின் தாக்கம் குறிப்பிடத்தக்கதாக இருந்தது.

2009 இல் யுத்தம் முடிவடைந்ததன் பின்னர் எட்டாவது தடவையாக அடுத்த மாதம் UNHRC இல் இலங்கையின் மனித உரிமைகள் பதிவு மீளாய்வு செய்யப்படவுள்ள நிலையில், சமீபத்திய பட்டியலில் இருந்து நீக்கப்பட்ட நேரம் இலங்கையின் நற்சான்றிதழ்களை வலுப்படுத்துவதற்காகவே என்பதில் சந்தேகமில்லை.

அடுத்த UNHRC அமர்விற்கான நேரத்தில் இலங்கையின் குறைந்தபட்ச செயல்பாட்டின் முறை – மற்றும் இலங்கையின் மனித உரிமைகள் மற்றும் நிர்வாகப் பதிவுகள் மீதான சர்வதேச ஆய்வுக்கு ஒரு சொற்பொழிவு வாதத்தை முன்வைக்கிறது.

செப்டெம்பர் 2022 UNHRC அமர்வு தமிழ் மக்களுக்கும் உண்மையில் முழு நாடும் முன்னேறுவதற்கும் மிகவும் முக்கியமானது.

UNHRC தீர்மானங்களின் முக்கிய அம்சங்களை 2012 முதல் (கடைசியாக 2021 மார்ச்சில் நிறைவேற்றப்பட்டது) நடைமுறைப்படுத்துவதில் இலங்கை காணாமற்போனோர் அலுவலகம் மற்றும் இழப்பீடுகளுக்கான அலுவலகம் போன்ற சில டோக்கன் முன்முயற்சிகள் இருந்தபோதிலும், போரினால் நேரடியாகப் பாதிக்கப்பட்டவர்களுக்கு பயனுள்ள நிவாரணம், நீதி மற்றும் மூடல் ஆகியவற்றை வழங்கும் எந்தவொரு அர்த்தமுள்ள முன்னேற்றத்தையும் நாடு இன்னும் அடையவில்லை.

மேலும், முற்போக்கான மாற்றங்களுக்காகப் போராடிய போராட்டக்காரர்களுக்கு எதிராக எடுக்கப்படும் சில உயர்தர நடவடிக்கைகள் ஆழ்ந்த கவலையளிக்கின்றன. இவையனைத்தும் இலங்கையின் மனித உரிமைகள் நிலைமை குறித்து சர்வதேச கண்காணிப்பை அதிகரிக்க வேண்டும் என்று கோருகின்றன.

கோட்டாபய ராஜபக்ஷவின் ஜனாதிபதி பதவியை அகற்றிய வெற்றிகரமான போராட்டங்கள், பொறுப்புக் கூற முடியாத அரசாங்கத்தை அதிக ஆய்வுக்கு உட்படுத்தும் சூழலை உருவாக்கியுள்ளது.

போர்க்கால பொறுப்புக்கூறலுக்கு கூடுதலாக, சட்ட, நிதி மற்றும் பிற நிர்வாக பொறுப்புக்கூறல்களும் தீவிர கவனம் செலுத்துகின்றன.

இந்த வளர்ந்து வரும் போக்கு சர்வதேச சமூகத்தால் மனசாட்சியுடன் ஊக்குவிக்கப்பட வேண்டும், இது UNHRC தீர்மானத்தை ஏற்றுக்கொள்வதன் மூலம் மட்டுமே சாத்தியமாகும். புதிய தீர்மானம் மார்ச் 2021 UNHRC தீர்மானத்தின் (A/HRC/RES/46/1) முக்கிய அம்சங்களில் கட்டமைக்கப்பட வேண்டும். இது போர்க்கால பொறுப்புக்கூறலை மேலும் முன்னெடுக்க உயர்ஸ்தானிகர் அலுவலகத்திற்கு அதிகாரம் அளித்தது.

2022 ஆம் ஆண்டு மார்ச் மாதம் UNHRC அமர்வின் போது இலங்கை மேற்கொண்ட முயற்சியின்படி – மனித உரிமைகள் பதிவின் சர்வதேச ஆய்வை குறைப்பதற்காக இலங்கை தனது பொருளாதார சிக்கல்களை முன்வைக்கும் எந்தவொரு வாதமும் சட்ட, தார்மீக அல்லது அரசியல் அடிப்படையை கொண்டிருக்கவில்லை.

நீதி, சட்டத்தின் ஆட்சி, மனித உரிமைகள் மற்றும் பொறுப்புக்கூறல் ஆகியவற்றிற்கான போராட்டமானது, சபையின் எதிர்வரும் 51வது அமர்வில் UNHRC ஒரு கொள்கை ரீதியான நிலைப்பாட்டை எடுப்பதன் மூலம் பலப்படுத்தப்படலாம். – என அவ் அறிக்கையில் தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.